Bị cách ly vì Covid-19, người lao động được trả lương như thế nào?

 

Ngày 25/3/2020 Bộ Lao động Thương binh và Xã hội đã ban hành Công văn 1064/LĐTBXH-QHLĐTL về hướng dẫn trả lương ngừng việc do dịch Covid-19. Theo đó:

Đối với trường hợp người lao động phải ngừng việc do tác động trực tiếp của dịch Covid-19 như:

- Lao động là người nước ngoài trong thời gian chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;

- Người lao động phải ngừng việc trong thời gian thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;

- Người lao động phải ngừng việc do doanh nghiệp hoặc bộ phận doanh nghiệp không hoạt động được vì chủ sử dụng lao động hoặc những người lao động khác cùng doanh nghiệp, bộ phận doanh nghiệp đó đang trong thời gian phải cách ly hoặc chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc.

Thì tiền lương của người lao động trong thời gian ngừng việc thực hiện theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động (tiền lương do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định).

(Hình ảnh minh họa)

Từ quy định trên có thể thấy, trước tác động của Covid-19, nếu người lao động phải ngừng việc trong thời gian thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền thì vẫn được trả lương. Tiền lương cụ thể do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Mức lương tối thiểu vùng từ 1/1/2020:

Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

- Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

- Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

- Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

- Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

Lưu ý: Đối với người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề thì mức lương tối thiểu vùng áp dụng sẽ cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng tại Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP.

 

Bình luận:

    Mời bạn Đăng nhập để có thể tham gia bình luận