Đánh bài, đá gà ăn tiền trong dịp Tết xử lý thế nào?

 

Đánh bài, đá gà là một trong những thú vui phổ biến và đã có từ lâu của người Việt Nam. Những hoạt động vui chơi này càng trở nên phổ biến hơn trong những ngày tết đến xuân về. Việc người dân chơi đánh bài, đá gà không phải là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, người chơi với mục đích ăn tiền thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc nghiêm trọng hơn sẽ bị xử lý hình sự.

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền sẽ thuộc trường hợp đánh bạc trái phép, tùy mức độ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc xử lý hình sự. Mời Quý thành viên tham khảo chi tiết qua bài viết sau đây.

Trường hợp 1: Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

Ở đây, trường hợp đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền sẽ được xem là đánh bạc bằng hình thức khác mà được, thua bằng tiền. Cho nên người nào tham gia đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Người nào rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bài, đá gà trái phép hoặc  dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa đánh bài, đá gà trái phép sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Người nào che giấu việc đánh bài, đá gà trái phép cũng bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Đồng thời, tùy các trường hợp vi phạm nêu trên còn có thể bị tịch thu tiền và tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Ảnh minh họa

Trường hợp 2: Xử lý hình sự đối với hành vi đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền.

Tham gia đánh bài, đá gà

Người nào tham gia đánh bài, đá gà ăn thua bằng tiền (đánh bạc trái phép) thuộc một trong ba trường hợp dưới đây thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

+ Số tiền đánh bạc từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

+ Số tiền đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này.

+ Đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tổ chức đánh bài, đá gà

Người nào tổ chức đánh bài, đá gà trái phép hoặc cho sử dụng địa điểm đánh bạc, đá gà để trục lợi (đánh bạc hoặc gá bạc trái phép) thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

+  Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

+ Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

+ Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Cơ sở pháp lý:

- Nghị định 167/2013/NĐ-CP;

- Bộ luật Hình sự 2015;

- Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017.