Đánh bài ngày Tết sao cho hợp pháp?

 

Tết Nguyên đán là dịp lễ lớn trong năm, đây cũng là lúc người dân nghỉ ngơi, thư giãn và tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí sau 01 năm làm việc mệt nhọc. Rất nhiều gia đình lựa chọn hình thức đánh bài giải trí hoặc ăn tiền để “xả stress”. Đa số mọi người đều cho rằng đánh bài ăn tiền “ít ít” và giữa người trong gia đình thì không vi phạm pháp luật.

Tuy nhiên, thưc tế đã có không ít trường hợp như trên bị phát hiện và cơ quan chức năng đã xử phạt hành chính cho tới truy cứu trách nhiệm hình sự. Đến lúc này vẫn có một số người chưa hết mơ màng là tại sao đánh bài chơi chơi mà lại bị phạt?

Tại bài viết dưới đây, tác giả sẽ làm rõ vấn đề này nhằm giúp Quý bạn đọc nắm cơ bản các quy định hiện hành để đánh bài đúng luật.

1. Đánh bài có phải là đánh bạc trái phép??

Về vấn đề này, tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP có hướng dẫn như sau:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.”

Về bản chất, nếu chúng ta đánh bài ăn tiền hoặc bằng hiện vật thì bị xem là đánh bạc trái pháp luật.

Hiện nay, chỉ có một số sòng bạc được Chính phủ cấp phép hoạt động, được áp dụng riêng cho các đối tượng với những điều kiện nhất định. Hoạt động đánh bài tại những địa điểm này mới được xem là hợp pháp.

2. Hành vi đánh bài có bị xử phạt hành chính?

- Câu trả lời là: Có.

Theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì:

+ Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như “xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác” mà được, thua bằng tiền, hiện vật sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000đ tới 2.000.000đ.

+ Ngoài ra những người có hành vi nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác hoặc che giấu việc đánh bạc trái phép thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000đ tới 5.000.000đ.

+ Còn đối với người lôi kéo, rủ rê, tụ tập người khác hoặc dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc thì sẽ bị phạt từ 5.000.000đ tới 10.000.000đ.

Lưu ý: Nếu người nước ngoài vi phạm thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

3. Khi nào hành vi đánh bài bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Mặc dù, người chơi bài ăn thua chỉ mang tính chất “giải trí” nhưng hành vi đó cấu thành tội phạm thì sẽ có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi năm 2017) thì chủ thể sẽ gánh chịu trách nhiệm hình sự nếu thuộc 01 trong 03 trường hợp sau đây:

- Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng.

- Đánh bạc trái phép dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này.

- Đánh bạc trái phép dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

4. Vậy số tiền 5.000.000đ được xác định ra sao?

Về vấn đề này, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP có hướng dẫn như sau:

Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

- Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được - hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Do đó, mặc dù chơi “giải trí” nhưng số tiền trong người hoặc thậm chí trong xe vượt các mức tiền tại mục 2 nêu trên thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

5. Đánh bài trái phép thì ở tù bao nhiêu năm?

Tùy theo tính chất mức độ của hành vi mà người phạm tội sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở các mức sau:

- Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

- Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm

- Phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Kèm theo hình phạt tù thì người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

6. Làm sao để đánh bài mà không vi phạm pháp luật?

Để đảm bảo giải trí an toàn, tránh tình trạng “Tết mất vui” thì mọi người cần tuân thủ quy định của pháp luật.

Những ai đang có ý định giải trí bằng hình thức đánh bài tuyệt đối không dùng tiền hoặc hiện vật để cá cược, ăn, thua. Thay vào đó, chúng ta có thể sử dụng các hình thức khác như: phạt uống nước, phạt quỳ gối… những hình thức này hoàn toàn hợp pháp.

Hi vọng Quý bạn đọc sẽ có cái nhìn rõ nét hơn về bản chất của hành vi đánh bạc và thực hiện đúng quy định để có một cái Tết trọn vẹn, vui vẻ bên gia đình và người thân trong năm Kỷ Hợi 2019.

 

Bình luận:

    Mời bạn Đăng nhập để có thể tham gia bình luận