Mua bán pháo trái phép bị phạt như thế nào?

 

Mỗi dịp tết đến xuân về thì việc mua bán, vận chuyển, tàng trữ và đốt pháo lại trở nên phổ biến và nóng hơn bao giờ hết. Vậy việc mua bán, vận chuyển, tàng trữ hay đốt pháo trái phép trong dịp Tết Nguyên đán sẽ bị xử lý như thế nào? Mời Quý thành viên tham khảo chi tiết bài viết dưới đây:

Hiện nay, tại Nghị định 137/2020/NĐ-CP thì những trường hợp được sử dụng pháo hoa, pháo hoa nổ bao gồm:

- Pháo hoa, pháo hoa nổ được sử dụng theo quy định tại Điều 11 và Điều 17 Nghị định này.

- Các cơ quan, tổ chức sử dụng pháo hoa nổ để biểu diễn, thi đấu phải được Thủ tướng Chính phủ cho phép và do tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được giao nhiệm vụ sản xuất, cung cấp.

Nếu không thuộc một trong những trường hợp nêu trên, mà người dân có hành vi mua bán, vận chuyển, tàng trữ hay đốt pháo trái phép thì không chỉ bị xử lý hành chính và cò phải chịu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp xử phạt vi phạm hành chính:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép.

Bên cạnh đó, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đối sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm;

Đồng thời, sẽ bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Trường hợp xử lý hình sự:

- Người nào thực hiện hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ từ 06 kilôgam đến dưới 40 kilôgam bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm;

- Phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 05 năm đến 10 năm đối với hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ từ 40 kilôgam đến dưới 120 kilôgam;

- Phạt tù từ 08 năm đến 15 năm đối với hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ 120 kilôgam trở lên.

Căn cứ pháp lý:

- Điều 190 Bộ luật Hình sự 2015

- Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017

- Nghị định 137/2020/NĐ-CP

- Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP