Cho người mượn thẻ BHYT sẽ bị phạt nặng

Thứ Hai, ngày 15/10/2018 - 13:45
(PLO)- Tháng trước tôi có cho bạn học chung mượn thẻ BHYT để khám bệnh, sau đó bị cơ quan BHXH phát hiện và thu hồi thẻ BHYT của tôi...

Tôi là một sinh viên ở Bắc Kạn. Tháng trước tôi có cho bạn học chung mượn thẻ BHYT để khám bệnh, sau đó bị cơ quan BHXH phát hiện và thu hồi thẻ BHYT của tôi. Vậy xin hỏi trường hợp này tôi có được cấp lại thẻ BHYT không?

Bạn đọc Nguyễn Văn Hồng, sinh viên tại Bắc Kạn

Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Trường hợp thẻ BHYT bị tạm giữ do cho người khác mượn để đi khám chữa bệnh (KCB) sẽ được nhận lại thẻ sau khi nộp phạt vi phạm hành chính. Cụ thể mức phạt như sau:

+ Từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ BHYT;

+ 1-2 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ BHYT.

Bên cạnh đó, người bị tạm giữ thẻ phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả (nếu có):

+ Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ BHYT chi trả vào tài khoản thu của quỹ BHYT.

+ Buộc người sử dụng thẻ BHYT hoàn trả toàn bộ chi phí KCB đã được quỹ BHYT chi trả vào tài khoản thu của quỹ BHYT.

Bạn có thể tìm hiểu rõ hơn quy định trên tại Nghị định số 176/2013/NĐ-CP, khoản 2 Điều 20 Luật BHYT.

 



Tin tức liên quan

  • TP.HCM: Truy thu, phạt hơn 4,4 tỉ đồng thuế xăng dầu
  • 17/10/2018 16:51
  • Sau khi thanh kiểm tra 51 doanh nghiệp đầu mối theo Đề án nâng cao hiệu quả quản lý thuế trong kinh doanh bán lẻ xăng dầu, Cục Thuế TP đã truy thu 4,41 tỉ, giảm khấu trừ 20,3 triệu và giảm lỗ gần 560 triệu đồng.

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn