Có tính đóng BHXH các khoản thu nhập không cố định?

Thứ sáu, 06/04/2018 - 06:44
Bà Hà Thị Minh (Gia Lai) làm việc tại công ty cổ phần, tổng thu nhập 12 triệu đồng/tháng, gồm lương theo hợp đồng lao động 2,9 triệu đồng và 9,1 triệu đồng phụ cấp hiệu quả công việc. Bà Minh hỏi, theo quy định thì tiền lương đóng bảo hiểm của bà là bao nhiêu?

Cũng liên quan đến việc xác định các khoản thu nhập tính đóng bảo hiểm cho người lao động, Công ty của Nguyễn Thị Thanh Huyền (Hải Dương) ký hợp đồng dài hạn với người lao động, hàng tháng trả lương cố định theo hợp đồng lao động.

Căn cứ tình hình sản xuất kinh doanh thực tế hàng quý hoặc cuối năm công ty trích chi phí tăng quỹ lương để trả thêm cho người lao động, khoản này không cố định, không thường xuyên. Bà Huyền hỏi, từ ngày 1/1/2018 công ty của bà có phải đóng bảo hiểm cho người lao động cả những khoản thu nhập này không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ; Khoản 2, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Khoản 1; Điểm a, Khoản 2 và Điểm a, Khoản 3, Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH .

Mức lương được tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc lương khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để xác định đơn giá sản phẩm hoặc lương khoán.

Phụ cấp lương các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, phụ cấp thâm niên, phụ cấp khu vực, phụ cấp lưu động, phụ cấp thu hút và các khoản phụ cấp có tính chất tương tự.

Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

Theo Chinhphu.vn



Tin tức liên quan

  • Công ty không trả sổ BHXH, xử lý thế nào?
  • Thứ hai, 09/04/2018 - 06:02
  • Vợ của ông Đinh Xuân Thọ (Hà Nội) làm việc cho một công ty từ năm 2011. Tháng 12/2016, vợ ông nộp đơn xin nghỉ việc nhưng giám đốc yêu cầu phải làm hết 3 tháng sau mới được nghỉ, do vậy, đến tháng 3/2017, vợ ông Thọ mới nghỉ việc.
  • Có được chọn đóng BHXH theo lương tối thiểu vùng?
  • Thứ năm, 12/04/2018 - 06:39
  • Ông Võ Thanh Danh (Bình Định) làm việc tại công ty với mức lương 8 triệu đồng/tháng. Ông Danh hỏi, ông muốn công ty đóng BHXH theo mức lương tối thiểu vùng có được không? Nếu được thì theo quy định nào?
  • Lương hưu hàng tháng khi nghỉ trước tuổi tính ra sao?
  • Thứ sáu, 13/04/2018 - 07:27
  • Tôi sinh năm 1968, làm công nhân tại Vườn thú Hà Nội, đóng BHXH được 22 năm 10 tháng. Xin hỏi, tôi có đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không? Chế độ nghỉ hưu sớm được tính như thế nào?Người hỏi Thái Thanh Hiền - TP. Hà Nội.
  • Lao động bán thời gian đóng BHXH thế nào?
  • Thứ ba, 24/07/2018 - 07:23
  • Bà Nguyễn Thị Yến (tỉnh Bắc Giang) có thuê một số công nhân chăn nuôi làm việc bán thời gian: Sáng 2 giờ, trưa 2 giờ, chiều 2 giờ; làm 28 ngày/tháng. Vậy, bà có phải đóng BHXH cho các lao động trên không?
  • Đề xuất tăng tuổi nghỉ hưu cả nam và nữ
  • Thứ Ba, ngày 24/4/2018 - 06:30
  • (PL)- Hai phương án đang được thiết kế là tuổi nghỉ hưu của nữ được nâng lên 60 và nam lên 62, hoặc nữ lên 60 và nam là 65 với lộ trình điều chỉnh khác nhau.

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn