Đối tượng hưu trí có phải tham gia bảo hiểm TNLĐ-BNN không?

Thứ sáu, 19/01/2018 - 06:03
Xin hỏi, bố tôi đã nghỉ hưu nay đi làm lại thì có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) không? (Người hỏi Minh Trang - TP Hồ Chí Minh).

Bảo hiểm xã hội TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015 quy định: Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.

Khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 quy định: Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Do đó, trường hợp bố của bạn đã nghỉ hưu nay đi làm thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm TNLĐ-BNN.

Theo Chinhphu.vn

Tag :việc làm, Bảo hiểm tai nạn, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, bảo hiểm xã hội, tham gia bảo hiểm xã hội, người lao động, người sử dụng lao động



Tin tức liên quan

  • Có phải đóng BHXH cho lao động bán thời gian?
  • Thứ năm, 25/01/2018 - 07:30
  • Tôi đang sử dụng lao động bán thời gian tại cửa hàng với giá là 20.000 đồng/1 tiếng. Vậy, nếu sử dụng lao động làm việc từ 8 tiếng trở lên thì có phải hỗ trợ thêm khoản chi phí nào khác không? Có phải đóng BHXH cho lao động này không?
  • Tinh vi các thủ đoạn trục lợi bảo hiểm y tế
  • Thứ hai, 29/01/2018 - 04:31
  • Theo Tổng cục Cảnh sát (Bộ Công an), trong 5 năm qua (2012 - 2017), lực lượng Cảnh sát kinh tế cả nước đã phát hiện, điều tra, xử lý 70 vụ việc vi phạm liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT); khởi tố điều tra 46 vụ với gần 130 đối tượng, trong đó có nhiều vụ việc liên quan tới trục lợi Quỹ BHYT.
  • Nữ nghỉ hưu trước tuổi cần điều kiện gì?
  • Thứ tư, 24/01/2018 - 07:41
  • Bà Phạm Thị Lan (Đồng Tháp) sinh năm 1970, làm việc và đóng BHXH liên tục từ năm 1992 đến nay. Bà Lan có thể đăng ký nghỉ hưu trước tuổi vào năm 2020 (tròn 50 tuổi và có 28 năm đóng BHXH) được không? Nếu được thì chế độ hưu trí của bà thế nào? Nếu không thì bà phải tiếp tục công tác hay có chế độ nào khác để vận dụng?

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn