Đóng 10 tháng bảo hiểm thất nghiệp, có được hưởng chế độ?

Thứ tư, 31/01/2018 - 06:04
Ông Nguyễn Văn Tám (Sầm Sơn, Thanh Hoá) hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động từ tháng 10/2017 và có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là 10 tháng. Vậy tôi có được hưởng các chế độ bảo hiểm thất nghiệp không?

 

Trả lời:

- Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm thì người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

+ Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

+ Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

+ Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập trong thời thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc;

+ Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây: thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì ông Tám không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng nếu ông có nhu cầu tìm kiếm việc làm sẽ được tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí. Ngoài ra, nếu ông đáp ứng đủ các điều kiện về hỗ trợ học nghề theo quy định tại Điều 55 Luật Việc làm nêu trên sẽ được hỗ trợ học nghề.

Việc làm



Tin tức liên quan

  • Thẻ BHYT được cấp từ thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp
  • Chủ nhật, 18/02/2018 - 06:04
  • Tôi sinh năm 1954, nghỉ việc ngày 1/2/2018. Đến ngày 7/2/2018 tôi nhận Giấy xác nhận nghỉ việc và sổ BHXH đã xác nhận thời gian đóng BHXH là 19 năm 11 tháng và BHTN 9 năm 1 tháng. Tôi đã làm hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp. Xin hỏi: Tôi có cần đến cơ quan BHXH TPHCM để bảo lưu thời gian đóng BHXH trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Sau khi hưởng xong trợ cấp thất nghiệp tôi có được đóng thêm 1 tháng BHXH cho đủ 20 năm để nhận lương hưu hàng tháng không? Và mức đóng như thế nào? Tôi được cấp thẻ BHYT vào thời điểm nào trong khi hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp