Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

Thứ sáu, 09/02/2018 - 07:16
Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Đơn vị tôi đăng ký thang bảng lương tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội của người lao động là 3.500.000 đồng/tháng, nhưng khi đóng BHXH thì theo mức mức lương ghi trên hợp đồng lao động là 5.000.000 đồng. Như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Bắc Giang trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13 , Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ - CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Như vậy, việc đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng lao động (5.000.000 đồng) là đúng quy định.

Theo Chinhphu.vn



Tin tức liên quan

  • Đem sổ BHXH đi cầm cố, không được cơ quan bảo hiểm cấp lại
  • Thứ ba, 06/02/2018 - 10:16
  • Ông Chu Minh Tộ - Trưởng ban Sổ thẻ (BHXH VN), tình trạng cầm cố sổ bảo hiểm xã hội đã xuất hiện ở một số địa phương phía nam. “Đây là việc làm trái quy định pháp luật. Trường hợp người lao động đem sổ BHXH đi cầm cố, cơ quan chức năng sẽ không cấp lại sổ”.
  • Thẻ BHYT được cấp từ thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp
  • Chủ nhật, 18/02/2018 - 06:04
  • Tôi sinh năm 1954, nghỉ việc ngày 1/2/2018. Đến ngày 7/2/2018 tôi nhận Giấy xác nhận nghỉ việc và sổ BHXH đã xác nhận thời gian đóng BHXH là 19 năm 11 tháng và BHTN 9 năm 1 tháng. Tôi đã làm hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp. Xin hỏi: Tôi có cần đến cơ quan BHXH TPHCM để bảo lưu thời gian đóng BHXH trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Sau khi hưởng xong trợ cấp thất nghiệp tôi có được đóng thêm 1 tháng BHXH cho đủ 20 năm để nhận lương hưu hàng tháng không? Và mức đóng như thế nào? Tôi được cấp thẻ BHYT vào thời điểm nào trong khi hưởng trợ cấp thất nghiệp?
  • Mức đóng BHXH ở Việt Nam là cao hay thấp?
  • Thứ ba, 27/02/2018 - 06:02
  • Nếu chỉ căn cứ vào tỷ lệ BHXH mà cho rằng chi phí BHXH cao, dẫn đến tăng chi phí doanh nghiệp là chưa chính xác, bởi chi phí cao hay thấp được quyết định bởi mức đóng được xác định bằng tỷ lệ đóng BHXH và nền tiền lương làm căn cứ đóng BHXH.

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn