Ô tô chuyên dùng không bắt buộc gắn phù hiệu

Thứ Bảy, ngày 12/10/2019 - 09:09
(PLO)- Xe trộn bê tông được xếp vào loại xe ô tô chuyên dùng, không bắt buộc gắn phù hiệu thi tham gia giao thông.

Công ty mới mua ô tô chuyên trộn bê tông để cung ứng bê tông tươi cho các công trình. Tôi được biết một số loại xe ô tô cần gắn phù hiệu khi tham gia giao thông. Vậy xe ô tô trộn bê tông thì cần gắn phù hiệu không?

Bạn đọc Lê Hiền(hienle…@gmail.com)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Khoản 3 Điều 3 Thông tư 91/2015/BGTVT của Bộ Giao thông vận tải thì ô tô chuyên dùng là ô tô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng công dụng đặc biệt, bao gồm: ô tô quét đường; ô tô hút chất thải; ô tô trộn vữa; ô tô trộn bê tông; ôtô bơm bê tông; ô tô cần cẩu; ô tô thang; ô tô khoan; ô tô cứu hộ giao thông; ô tô chuyên dùng loại khác như ô tô truyền hình lưu động, ô tô đo sóng truyền hình lưu động, ô tô kiểm tra và bảo dưỡng cầu, ô tô kiểm tra cáp điện ngầm, ô tô chụp X-quang, ô tô phẫu thuật lưu động

Vậy xe ô tô trộn bê tông do công ty anh Hiền đang sở hữu được xếp là xe ô tô chuyên dụng.

Điểm a, Khoản 3, Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở container, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn phù hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.

Như vậy, chỉ có xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng container, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa mới phải gắn phù hiệu. Xe chuyên dùng không phải gắn phù hiệu.

TRÚC PHƯƠNG ghi



Tin tức liên quan

  • Xe tải chở 'đồ nhà' có cần xin cấp phù hiệu?
  • 14/06/2018 08:54 GMT+7
  • TTO - Theo nghị định 86/2014, từ 1-7-2018, ôtô tải dưới 3,5 tấn phải lắp thiết bị giám sát hành trình, được cấp phù hiệu mới được vận tải hàng hóa. Các chủ xe tải nhỏ đang băn khoăn do hiểu khác nhau về nghị định này.
  • Mệt mỏi chờ cấp phù hiệu xe tải
  • Thứ Sáu, ngày 6/7/2018 - 06:15
  • (PL)- “Tôi đã đi lại, chờ đợi ở đây ba ngày nay, chờ dài cổ, mệt mỏi lắm rồi nhưng người của trung tâm này bảo chưa đến lượt…”

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn