Thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội

Thứ tư, 28/02/2018 - 08:02
Tôi nhập ngũ ngày 5/3/1987, xuất ngũ ngày 29/6/1989, chưa hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg. Tháng 10/2010, được bầu làm Phó Chủ tịch HĐND xã, được đóng BHXH bắt buộc đến nay. Vậy, trường hợp của tôi có được cộng nối thời gian tham gia quân đội vào thời gian đóng BHXH bắt buộc không? Nếu được thì cấp nào giải quyết, cần những giấy tờ gì?

BHXH tỉnh Thái Nguyên trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH: “Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế (bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc người giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 1/1/1995 đã được tính là thời gian đã đóng BHXH) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định dưới đây thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH:

… g) Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc”.

Theo đó, thời gian mà ông làm việc trong quân đội trước ngày 1/1/1995 mà chưa nhận trợ cấp một lần theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg thì sẽ được cộng nối với thời gian tham gia BHXH sau này để tính là thời gian đóng BHXH.

Về thủ tục hồ sơ: Hồ sơ và thời hạn quy định tại Khoản 1, Điều 23 và Khoản 2, Điều 26 của Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam gồm: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); Quyết định phục viên hoặc xuất ngũ; Sổ BHXH (nếu có); Văn bản cấp có thẩm quyền xác nhận chưa hưởng chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg.

Đề nghị ông liên hệ với BHXH huyện nơi cư trú để được hướng dẫn thủ tục cộng nối thời gian công tác trong quân đội để ghi vào sổ BHXH làm căn cứ hưởng chế độ BHXH.

Theo Chinhphu.vn



Tin tức liên quan

  • Chưa nhận sổ BHXH có được hỗ trợ học nghề?
  • Thứ hai, 12/03/2018 - 06:04
  • Lao động nghỉ việc tháng 8/2017 và tháng 9/2017 đi đăng ký học nghề, nhưng tháng 10/2017, công ty mới chốt, trả sổ BHXH cho người lao động, vậy người lao động có được hỗ trợ học nghề không?
  • Đồng Nai: Các doanh nghiệp nợ BHXH hơn 416 tỉ đồng
  • Thứ hai, 03/09/2018 - 08:03
  • BHXH tỉnh Đồng Nai cho biết vừa có văn bản đề nghị Công an tỉnh Đồng Nai xử lý hình sự đối với 7 doanh nghiệp (DN) có dấu hiệu trốn đóng BHXH, BHYT, bảo hiểm tai nạn với số tiền lớn.
  • Được làm tròn thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu?
  • Thứ ba, 23/01/2018 - 07:14
  • Ông Hoàng Đức Thanh (Thừa Thiên-Huế) sinh ngày 7/12/1958, nghỉ hưu ngày 1/1/2019. Tính đến tháng 12/2018, ông sẽ đóng BHXH được 31 năm 10 tháng. Theo quy định, tỷ lệ hưởng 75% lương hưu năm 2018 là 31 năm, năm 2019 là 32 năm.

Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn