03 tháng nghỉ dịch có được tính vào thời gian nghỉ thai sản không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Nhờ tư vấn giúp về vấn đề ở trường em! Em đang giảng dạy tại một trường tiểu học, em nghỉ thai sản trong thời gian nghỉ dịch covid 19. Vậy xin cho em hỏi: 3 tháng nghỉ dịch covid 19 có được tính trong cùng thời gian em được nghỉ thai sản không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      Mặt khác, tại Khoản 7 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014: Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần (nghỉ dịch là sự kiện phát sinh).

      Như vậy, thời gian nghỉ thai sản tính cả thời gian nghỉ dịch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn