03 trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm được từ chối bán bảo hiểm cháy nổ bắt buộc

Ngày hỏi:19/12/2018

Theo tôi được biết thì bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc sẽ được áp dụng đối với một số loại hình, tổ chức nhất định. Vậy cho tôi hỏi: Doanh nghiệp bảo hiểm có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy nổ bắt buộc hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 03 trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm được từ chối bán bảo hiểm cháy nổ bắt buộc
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì doanh nghiệp cháy nổ vẫn có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc bạn nhé.

      Cụ thể, tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định về bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về những trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc như sau:

      - Cơ sở chưa được nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo quy định pháp luật.

      - Cơ sở không có biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra đã quá 01 năm tính từ thời điểm lập đến thời điểm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

      - Cơ sở đang bị tạm đình chỉ hoặc đình chỉ hoạt động do vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy.

      Trên đây là nội dung trả lời về quyền từ chối bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc của doanh nghiệp bảo hiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn