06 trường hợp được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế

Ngày hỏi:25/12/2018

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi các thắc mắc sau đây: Những trường hợp nào được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế? Có văn bản nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì những trường hợp được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế bao gồm:

      - Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

      - Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định của Chính phủ.

      - Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành.

      - Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng.

      - Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      - Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn