35 tuổi có được tham gia BHXH tự nguyện không?

Ngày hỏi:02/06/2020

Bạn cho hỏi, mình muốn tham gia bảo hiểm tự nguyện tự do, năm nay mình 35 tuổi rồi có được tham gia không? Câu hỏi của bạn Công - địa chỉ mail congtran***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      - Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.

      Khoản 1 Điều 2 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn điều luật này như sau:

      Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bao gồm:

      - Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2018; người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi;

      - Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

      - Người lao động giúp việc gia đình;

      - Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

      - Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

      - Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

      - Người lao động đã đủ Điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ Điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

      - Người tham gia khác.

      Như vậy, năm nay bạn 35 tuổi và không thuộc các trường hợp tham gia BHXH bắt buộc nêu trên thì bạn được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Pháp luật không giới hạn độ tuổi tối đa được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn