45 tuổi có được nghỉ việc hưởng lương hưu?

Bạn đọc có địa chỉ email: hoangmanhquan979@xxx hỏi: Tôi sinh năm 1971, đã đóng BHXH được 20 năm 4 tháng. Bây giờ tôi muốn về hưu được không?

    • Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, quy định tuổi nghỉ hưu với nam là 60 tuổi, với nữ là 55 tuổi. Tuy nhiên, với NLĐ làm việc trong một số ngành nghề đặc thù, nếu đáp ứng một số điều kiện nhất định thì được nghỉ và hưởng lương hưu sớm hơn so với độ tuổi bình thường nói trên.

      Theo thông tin bạn cung cấp không thể hiện bạn đang làm việc trong ngành nghề nào, nên mặc dù bạn đã tham gia BHXH được 20 năm 4 tháng nhưng bạn mới chỉ 45 tuổi, nên bây giờ bạn nghỉ việc sẽ không được xét là tuổi hưởng lương hưu tại Điều 54, Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Trong trường hợp bạn có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên vẫn được hưởng lương hưu với mức thấp hơn theo Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 nếu thuộc một trong các trường hợp sau: Nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên; có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trở lên.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn