Báo giảm và chốt sổ BHXH cho ngưòi lao động.

Ngày hỏi:03/08/2015

Hiện nay công ty tôi chỉ có 03 ngưòi tham gia BHXH, giám đốc công ty đã nghỉ hưu, nhưng 03 lao động này muốn xin chấm dứt hợp đồng lao động việc và chốt sổ bhxh. Nhưng khi làm thủ tục báo giảm gửi tới cơ quan BHXH thì cơ quan BHXH lại hưỡng dẫn là "không được giảm hết nếu giảm hết thì công ty không còn lao động thì hoạt động như thế nào". Vậy tôi xin quí BHXH cho tôi đựoc biết có văn bản pháp luật qui định về vấn đề này không? và công ty chúng tôi phải làm thủ tục gì để báo giảm và chốt sổ BHXH cho ngưòi lao động.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Theo Luật BHXH quy định về đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là
      “…Điều 2. Đối tượng áp dụng
      1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
      .....”
      Trong trường hợp vì những lý do khách quan Cty không còn hoạt động hoặc tạm dừng hoạt động thì phải có công văn thông báo gửi cơ quan quản lý ( BHXH, Sở kế hoạch đầu tư, Ban quản lý KCN ( nếu nằm trong khu CN), Bản sao quyết định hoặc văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động…, nói rõ tình hình thực tế tại CTy để được hướng dẫn cụ thể.
      Như vậy có thể hiểu người lao động khi thực hiện về giao kết lao động ( HĐLĐ ) thì phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN. Cũng không thể có trường hợp CTy còn hoạt động mà không có người lao động được


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn