Bảo hiểm nhân thọ có được đóng phí từng đợt hay không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Tôi ở Quảng Ngãi, vừa rồi tôi có đi ký hợp đồng bên bảo hiểm, về bảo hiểm nhân thọ, tôi có thắc mắc đối với việc đóng phí này thì có thể đóng theo từng đợt hay không? Tức đóng nhiều lần thay vì một lần. Bởi vì tôi có làm việc với bên bán bảo hiểm họ bảo tôi nên đóng một lần thôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

      Bên mua bảo hiểm có thể đóng phí bảo hiểm một lần hoặc nhiều lần theo thời hạn, phương thức thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

      Như vậy, việc đóng một lần hay nhiều lần là do các bên thỏa thuận cũng đồng nghĩa với việc trong hợp đồng bảo hiểm hai bên thống nhất với nhau về hình thức và số lần đóng như trên, có thể một hoặc nhiều lần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm nhân thọ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn