Bảo hiểm y tế có chi trả tiền khám sức khỏe định kỳ không?

Ngày hỏi:07/10/2019

Xin chào Ban biên tập. Anh chị cho tôi hỏi: Tôi có tham gia bảo hiểm y tế của công ty. Tuy nhiên, tôi đến bệnh viện để khám sức khỏe định kỳ, kiểm tra tình hình sức khỏe của mình thì bên bệnh viện bảo phải chi trả chi phí đầy đủ mà không được bảo hiểm y tế hỗ trợ. Vậy anh chị cho tôi hỏi: Bảo hiểm y tế có chi trả tiền khám sức khỏe định kỳ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau:

      - Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

      + Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

      + Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

      Đồng thời căn cứ Điều 23 Luật này quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế, bap gồm:

      - Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      - Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      - Khám sức khỏe.

      - Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      - Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      - Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      - Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      - Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      - Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa

      - Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      - Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      - Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      Theo những quy định nêu trên, có thể thấy: khi khám sức khỏe định kỳ sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm y tế
    Chế độ bảo hiểm y tế
    Thẻ bảo hiểm y tế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn