Bảo hiểm y tế trái tuyến

Ngày hỏi:11/03/2015

Em có thai 4 tháng, e đã có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu ở bệnh viện đa khoa huyện Chơn Thành. đến tháng 8/2015 e sinh con, e muốn sinh ở bệnh viện 512 hoặc bệnh viện phụ sản nhi bình dương. theo luât BHYT năm 2015 thì e có được hưởng BHYT k? cám ơn anh chị.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư liên tịch số 41 /2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 Hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế quy định: “Người tham gia BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ BHYT có ảnh; trường hợp thẻ BHYT chưa có ảnh thì phải xuất trình một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó”.

      Tại Khoản 3 Điều 22 Luật số 46/2014/QH13 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT quy định: “Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

      a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

      b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

      c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016”

      Vậy, trường hợp của Bà Yến khi đi KCB không đúng nơi đăng ký KCB ban đầu (trừ trường hợp cấp cứu) và trình đầy đủ thủ tục thì sẽ được hưởng mức hưởng theo quy định ở trên./.


    Nguồn:

    BHXH tỉnh Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn