Bé sinh 10/03/2021 thì thẻ BHYT có giá trị đến lúc nào?

Ngày hỏi:14/04/2021

Bác sĩ ơi cho cháu hỏi con cháu sinh ngày 10/03/2021 được cấp thẻ BHYT thì thẻ BHYT này có giá trị đến lúc nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như sau:

      Đối với đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi.

      - Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

      - Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

      Theo quy định nêu trên và thông tin cung cấp, con chị sinh 10/03/2021 thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/09 của năm bé đủ 72 tháng tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn