BHXH một lần

Ngày hỏi:09/12/2015

Tôi đóng BHXH từ tháng 9/2009 đến tháng 8/2014. Tôi ngừng đóng BHXH từ tháng 8/2014 vì cty tạm thời cho tôi ngừng việc và ngừng đóng BHXH và Tôi có quyết định nghỉ việc ngày 01/04/2015. Vậy cho hỏi khi nào thì tôi có thể làm thủ tục để lãnh bảo hiểm 1 lần? dựa vào quyết định nghỉ việc hay dựa vào thời hạn ngừng đóng BHXH? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh An Giang tư vấn như sau:

  • Tại Điểm c, Khoản 1 Điều 55 Luật BHXH năm 2006 quy định điều kiện hưởng BHXH một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu như sau: Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH 01 lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng BHXH.

    Bạn tham gia BHXH từ tháng 9/2009 đến 8/2014 (05 năm), sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH (từ tháng 9/2015) Bạn có thể làm đề nghị hưởng trợ cấp BHXH một lần theo quy định.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh An Giang
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn