BHYT có ký kiệu K2 được thanh toán bao nhiêu phần trăm viện phí?

Ngày hỏi:03/05/2021

Cho tôi hỏi, chồng tôi có thẻ BHYT có ký hiệu là K2 thì đi viện sẽ được thanh toán mấy % viện phí vậy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 4 Quyết định 1351/QĐ-BHXH năm 2015 quy định về ký hiệu trên thẻ BHYT như sau:

      Ký hiệu K2: là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT, đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

      Theo Khoản 9 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì nhóm đối tượng do ngân sách nhà nước đóng BHYT gồm có:

      Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo.

      Và Điều 4 Nghị định này quy định về mức hưởng BHYT như sau:

      100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này.

      Theo đó thì chồng chị có thẻ BHYT ký hiệu K2 (người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT, đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) sẽ được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi của BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn