BHYT học sinh lớp 1 có hiệu lực khi nào?

Ngày hỏi:25/09/2020

Cho mình hỏi, con mình sinh ngày 25/02/2014 thì BHYT khi vào lớp 1 năm 2020 sử dụng được bao nhiêu tháng. Và thẻ cũ từ lúc sơ sinh của bé sẽ hết hạn vào ngày nào? Xin cảm ơn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • BHYT học sinh lớp 1 có hiệu lực khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

      - Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

      + Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

      + Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

      - Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này quy định thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó: đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

      Theo quy định trên, thì con bạn sinh ngày 25/02/2014 thì thẻ bảo hiểm y tế sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9/2020. Ngoài ra, đối với thẻ bảo hiểm y tế mà con bạn được cấp khi vào lớp 1 có giá trị sử dụng bắt đầu từ 1/10/2020.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn