BHYT khi khám trái tuyến

Em có thẻ BHYT KCB tại Bệnh viện Đa khoa thành phố nhưng lại khám và nhập viện tại Bệnh viện Lâm Hoa(khám trái tuyến). Vậy em có được hưởng BHYT hay không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thái Bình tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi số 46/2014/QH13, trường hợp của bạn đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện đa khoa thành phố, đi khám và nhập viện trái tuyến trong năm 2015, có trình thủ tục bảo hiểm y tế (thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân) tại Bệnh viện đa khoa tư nhân Lâm Hoa là bệnh viện được xếp hạng tương đương tuyến huyện, bạn sẽ được hưởng 70% chi phí theo mức hưởng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế các chi phí thuộc phạm vi chi trả của quỹ bảo hiểm y tế./.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Tỉnh Thái Bình
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn