Bị cắt phụ cấp khi nghỉ sinh con?

Ngày hỏi:02/01/2017

Chị Trần Thị Bích Đào (Công ty Phước Tiến; quận Bình Thạnh, TP HCM) phản ánh: “Trong hợp đồng lao động đã ký với công ty, ngoài mức lương cơ bản, tôi còn được hưởng các khoản phụ cấp khác như phụ cấp chức vụ, chuyên cần, tiền xăng, công tác phí…Thế nhưng, khi tôi nghỉ thai sản, công ty đã cắt tất cả khoản phụ cấp nói trên. Công ty làm vậy đúng hay sai?”.

    • Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định trong thời gian người lao động (NLĐ) nghỉ việc hưởng chế độ BHXH (bao gồm cả thai sản) thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho NLĐ. Mặt khác, theo quy định tại Điều 90 Bộ Luật Lao động 2012, tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc theo chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Như vậy, việc công ty không trả các khoản phụ cấp trong thời gian chị nghỉ thai sản là đúng quy định.


    Nguồn:

    Báo Người Lao Động Điện tử
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn