Bị khuyết tật nặng có được Nhà nước cấp thẻ BHYT không?

Ngày hỏi:16/09/2019

Con gái tôi 26 tuổi, bị khuyết tật nặng trên 81%, đang được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thì có được Nhà nước mua thẻ BHYT không? Nếu được, tôi cần liên hệ với cơ quan nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP và Điểm c Khoản 1 Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP và Khoản 8 Điều 3 Nghị định 146/NĐ-CP thì người khuyết tật bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên được xác định là người khuyết tật đặc biệt nặng, được Nhà nước cấp thẻ BHYT theo đối tượng bảo trợ xã hội.

      Như vậy, trường hợp con bạn nếu bị khuyết tật suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì thuộc đối tượng là người khuyết tật đặc biệt nặng, được Nhà nước cấp thẻ BHYT. Để làm thủ tục cấp thẻ BHYT, bạn có thể liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chi phí BHYT
    Chế độ BHYT
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn