Bị lưu thai 7 tuần, được đơn vị cho nghỉ 20 ngày có đúng quy định?

Ngày hỏi:30/09/2019

Xin chào ban biên tập, Tôi bị thai lưu 7 tuần nhưng đơn vị nơi tôi công tác cho tôi nghỉ 20 ngày tính cả những ngày tôi nằm viện. Như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị lưu thai 7 tuần, được đơn vị cho nghỉ 20 ngày có đúng quy định?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định

      "Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

      1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

      a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

      b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

      c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

      d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

      2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."

      Như vậy, khi thai chế lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa là 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến 13 tuần tuổi.

      Bạn mang thai 7 tuần tuổi nhưng thai bị chết lưu, đơn vị giải quyết cho bạn nghỉ 20 ngày kể cả những ngày bạn nhập viện là đúng quy định.

      Trường hợp sau thời gian 20 ngày bạn cảm thấy sức khỏe chưa hồi phục hoàn toàn thì có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để có thể nghỉ thêm nhưng không hưởng lương.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn