Bí thư Đoàn xã hưởng chế độ sinh hoạt phí theo quy định có thuộc chức danh được tham gia BHXH không? Ngày hỏi:06/06/2016

Bố tôi công tác tại xã từ năm 1982. Năm 1982 đến 1988 làm Bí thư Đoàn xã, 1989 - 1990 làm phó chủ nhiệm hợp tác xã, 1991 đến nay làm chủ nhiệm hợp tác xã, chủ tịch xã và bí thư xã. Năm 1995 khi thực hiện tính đóng bảo hiểm xã hội cho cán bộ xã thì bố tôi chỉ được tính từ năm 1991 chứ không được tính từ 1982 khi làm bí thư đoàn vì có 2 năm 1989, 1990 làm phó chủ nhiệm hợp tác xã không thuộc diện được đóng BHXH. Vậy tôi muốn hỏi, khoảng thời gian 6 năm từ năm 1982 - 1988, thời gian đó bố tôi có được tính cộng dồn vào với thời gian đóng BHXH hiện nay không? Mong các anh chị giải đáp giúp.Tôi xin chân thành cám ơn. Đặng Thị Mừng

Nội dung này được Văn phòng Luật sư Quốc Thái tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 6, Điều 8, Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 27/5/2010 của Liên Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ, quy định: Cán bộ xã có thời gian đảm nhiệm chức danh theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP, nếu công tác liên tục đến ngày 1/1/1998 và hưởng sinh hoạt phí theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP thì thời gian đảm nhiệm chức danh trước ngày 1/1/1998 được tính là thời gian đã đóng BHXH.

    Tại Mục I Thông tư liên tịch 99/1998/TTLT/TCCP-BTC-BLĐTBXH ngày 19/5/1998 của Ban tổ chức – Cán bộ Chính phủ, Bộ tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành Nghị định 09/1998/NĐ-CP của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định 50/CP ngày 26/7/1995 về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn quy định đối tượng áp dụng: “Cán bộ cấp xã quy định tại Nghị định 09/1998/NĐ-CP của Chính phủ bao gồm cán bộ làm công tác Đảng, công tác chính quyền, và Trưởng các đoàn thể: Chủ tịch Mặt trận, Hội trưởng Hội Phụ nữ, Hội trưởng Hội Nông dân, Hội trưởng Hội Cựu chiến binh, Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh và cán bộ thuộc 4 chức danh chuyên môn tại các đơn vị hành chính: xã, phường, thị trấn (gọi chung là cán bộ xã)”.

    Đối chiếu các quy định nêu trên, trường hợp bố bạn có thời gian từ năm 1982 đến 1988 làm Bí thư Đoàn xã và hưởng chế độ sinh hoạt phí theo quy định thuộc chức danh được tham gia và tính hưởng BHXH. Do vậy, thời gian đảm nhiệm chức danh Bí thư Đoàn xã từ năm 1982 đến năm 1988 của bố bạn Mừng sẽ được tính là thời gian đã đóng BHXH để cộng nối với thời gian tham gia BHXH sau này.


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn