Bị truy cứu trách nhiệm hình sự có ảnh hưởng đến chế độ bảo hiểm xã hội không?

Ngày hỏi:26/12/2013

Bố cháu là cán bộ quản giáo thuộc đơn vị công an tỉnh cao bằng. Bố cháu đã công tác được khá lâu tại đơn vị (cháu cũng không nhớ rõ ,còn mấy năm nữa là nghỉ hưu,bố cháu công tác được khoảng tầm 30 năm) bố cháu gặp vấn đề bị truy tố trong nghành,bố cháu bị kết tội ''THIẾU TRÁCH NHIỆM GÂY HẬU QUẢ NGHIÊM TRỌNG'' vẫn trong giai đoạn đang truy tố chưa có kết quả để kết tội thì bố cháu đã mất.(trong giai đoạn truy tố thì bố cháu bị ở nhà). Giờ bố cháu đã mất trong giai đoạn đang truy tố thì tòa án nhân dân có gửi quyết định là không xét xử đối với bố cháu nữa.vậy luật sư cho cháu hỏi là đối với bố cháu như vậy thì chế độ và bảo hiểm được tính như thế nào ạ. Cháu nghe nói là % bị giảm khi đc lĩnh chế độ có đúng không? Luật sư  cho cháu biết thêm là % đó được  tính như thế nào và giảm như thế nào? Cháu xin cảm ơn ạ!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Nguyên tư vấn như sau:

    • Căn cứ nội dung bạn trình bày thì cha bạn là bị can trong vụ án thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng tuy nhiên cha bạn đã chết. Vì thế khi vụ án chuyển sang Tòa án thì Tòa ra quyết định đình chỉ vụ án là đúng luật theo quy định tại khoản 7, điều 107, điều 108 bộ luật TTHS 2003, cụ thể: Khoản 7 điều 107. "Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết, trừ trường hợp cần tái thẩm đối với người khác. Điều 180. Quyết định tạm đình chỉ hoặc đình chỉ vụ án

      Thẩm phán ra quyết định tạm đình chỉ vụ án khi có căn cứ quy định tại Điều 160 của Bộ luật này; ra quyết định đình chỉ vụ án khi có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và các điểm 3, 4, 5, 6 và 7 Điều 107 của Bộ luật này hoặc khi Viện kiểm sát rút toàn bộ quyết định truy tố trước khi mở phiên toà". Về các chế độ lương hưu và bảo hiển của cha bạn vẫn không bị ảnh hưởng theo quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    năm 2008 phạm tội lạm dụng quyền hạn giao đất trái thẩm quyền , hình phạt tù từ 1 đến 7 năm . năm 2020 mới khởi tố vụ án . thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự có bị áp dụng không
    Thanh Lê Thị (5 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn