Bồi thường thiệt hại do bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp Luật .

Ngày hỏi:07/04/2011
Tôi bị cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật từ ngày 24/04/2008 .Tôi đã khởi kiện lên Tòa án huyện Thuận An , tỉnh Bình Dương . Ngày 26/08/2009 Tòa án huyện Thuận an xét xử sơ thẩm và ngày 28/8/2009 Tòa tuyên cho cty của tôi thắng kiện . Tôi kháng cáo lên Tòa án tỉnh Bình Dương . Ngày 12/05/2010 Tòa án tỉnh Bình Dương xử phúc thẩm , hủy bản án sơ thẩm  và tôi thắng kiện . Tôi được bồi thường theo điều 41 Bộ Luật Lao động . Nhưng Tòa tỉnh Bình Dương chỉ yêu cầu cty bồi thường cho tôi từ ngày 24/04/2008 đến ngày 26/8/2009 ( ngày xét xử sơ thẩm ). Do vậy , cty cũng chỉ cùng tôi đóng BHXH đến ngày 26/8/2009. Lương của tôi ( là mức lương cố định ) là 3.505.000đ/tháng ( gồm : lương cơ bản 819.000đ + lương công việc 819.000đ + phụ cấp chức vụ , cấp bậc , thâm niên 1.509.000đ + phụ cấp đi lại và ăn trưa cho những người ở xa 358.000đ ) , Như vậy tiền lương làm căn cứ tính bồi thường cho tôi là gồm những khoản nào ? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi . Tôi xin chân thành cảm ơn .

    Nội dung này được Luật sư Lê Xuân Hiệp tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      Về vấn đề bạn hỏi, tôi xin được trả lời nhứ sau:

      Theo quy định tại khoản 2 Điều 94 Luật bảo hiểm xã hội thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

      Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 114/2002/NĐ-CP thì tiền lương làm căn cứ tính các chế độ trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, bồi thường do đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là tiền lương theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi sự việc xảy ra, gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có).

      Do đó, theo quy định nêu trên, bạn có quyền yêu cầu công ty đóng bảo hiểm xã hội theo mức tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương chi trả trợ cấp thôi việc theo mức tiền lương ghi trong hợp đồng lao động cộng với các khoản phụ cấp như đã nêu trên.

      Trân trọng


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đơn phương chấm dứt HĐLĐ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn