Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ là gì?

Ngày hỏi:18/08/2017

Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ là gì? Xin chào các anh, chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang có ý định mua bảo hiểm hưu trí tự nguyện, chính vì thế tôi muốn tìm hiểu một số nội dung liên quan đến sản phẩm bảo hiểm hưu trí để có thể hiểu rõ hơn về nó. Vì vậy, tôi có một thắc mắc này gửi đến Quý Ban biên tập để nhờ hỗ trợ như sau: Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi chân thành cảm ơn anh, chị rất nhiều.

Quang Tuấn (tuan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ là gì?
      (ảnh minh họa)
    • Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 115/2013/TT-BTC Hướng dẫn bảo hiểm hưu trí và Quỹ hưu trí tự nguyện do Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Đối với quyền lợi hưu trí định kỳ, doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm:

      a) Quyền lợi hưu trí được chi trả định kỳ đến khi người được bảo hiểm tử vong hoặc tối thiểu 15 (mười lăm) năm, tùy theo thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm;

      b) Doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm thỏa thuận về mức hưởng quyền lợi hưu trí mỗi kỳ, số kỳ nhận quyền lợi hưu trí;

      c) Tính lãi tích lũy từ phần quyền lợi hưu trí chưa chi trả cho bên mua bảo hiểm, nhưng không thấp hơn lãi suất đầu tư cam kết tối thiểu thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm hưu trí định kỳ. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 115/2013/TT-BTC.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn