Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro là gì?

Ngày hỏi:18/08/2017

Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro là gì? Xin chào các anh, chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang có ý định mua bảo hiểm hưu trí tự nguyện, chính vì thế tôi muốn tìm hiểu một số nội dung liên quan đến sản phẩm bảo hiểm hưu trí để có thể hiểu rõ hơn về nó. Vì vậy, tôi có một thắc mắc này gửi đến Quý Ban biên tập để nhờ hỗ trợ như sau: Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi chân thành cảm ơn anh, chị rất nhiều.

 Thanh Lam (lam***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro được quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 115/2013/TT-BTC Hướng dẫn bảo hiểm hưu trí và Quỹ hưu trí tự nguyện do Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro, doanh nghiệp bảo hiểm phải cung cấp trong thời hạn đóng phí bảo hiểm và có thể tiếp tục cung cấp quyền lợi này trong thời gian nhận quyền lợi hưu trí, tùy theo thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm. Quyền lợi bảo hiểm rủi ro bao gồm tối thiểu các quyền lợi sau:

      a) Quyền lợi trợ cấp mai táng:

      Khi nhận được yêu cầu thanh toán quyền lợi bảo hiểm tử vong, bất kể thuộc phạm vi bảo hiểm hay không, doanh nghiệp bảo hiểm phải chi trả ngay khoản trợ cấp mai táng cho người thụ hưởng số tiền theo thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm.

      b) Quyền lợi bảo hiểm tử vong hoặc thương tật toàn bộ vĩnh viễn:

      - Khi người được bảo hiểm tử vong hoặc thương tật toàn bộ vĩnh viễn thuộc phạm vi bảo hiểm và trong thời hạn quy định, doanh nghiệp bảo hiểm chi trả cho người thụ hưởng số tiền bảo hiểm theo thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm;

      - Bên mua bảo hiểm được lựa chọn số tiền bảo hiểm khi giao kết hợp đồng bảo hiểm và được điều chỉnh số tiền bảo hiểm trong thời gian hợp đồng bảo hiểm có hiệu lực theo thỏa thuận tại hợp đồng bảo hiểm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các điều kiện doanh nghiệp bảo hiểm phải bảo đảm đối với quyền lợi bảo hiểm rủi ro. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 115/2013/TT-BTC.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn