Các trường hợp trẻ dưới 6 tuổi phải gia hạn thẻ BHYT

Ngày hỏi:28/04/2017

Con của bà Liên sinh ngày 31/1/2015, được cấp thẻ BHYT thời hạn đến hết ngày 31/12/2016. Bà Liên hỏi, thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi cứ một năm đổi thẻ một lần hay được cấp một lần và có giá trị cho đến khi trẻ đủ 6 tuổi?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

      Tuy nhiên, để hoàn thiện dữ liệu quản lý người tham gia BHYT và cấp thẻ BHYT theo số định danh cá nhân, BHXH Việt Nam đã có Công văn 4911/BHXH-ST ngày 4/12/2015 hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong năm 2016 tạm cấp thẻ BHYT cho người tham gia có thời hạn sử dụng đến hết ngày 31/12/2016.

      Tiếp theo, BHXH Việt Nam có Công văn 965/BHXH-ST ngày 23/3/2016 hướng dẫn BHXH các tỉnh việc gia hạn, đổi thẻ BHYT trong đó bao gồm cả trẻ em dưới 6 tuổi chưa được cấp thẻ BHYT đến hết thời hạn sử dụng theo quy định của Luật BHYT số 46/2014/QH13.

      Đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được gia hạn thẻ BHYT cho trẻ được kịp thời.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn