Cán bộ không chuyên trách xã, phường tham gia BHXH

Tôi đang làm cán bộ bán chuyên trách ở xã có đóng BHXH, theo quy định hiện nay thì tôi không được hưởng Chế độ thai sản khi nghỉ sinh con. Tôi muốn xin làm thêm ở một công ty tư nhân và tự nguyện đóng bảo hiểm ở công ty được không? Khi nghỉ sinh thì tôi có được hưởng Chế độ thai sản ở công ty không? Xin cảm ơn.

Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội (BHXH) số 58/2014/QH13 thì người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc vì vậy Bạn không thể đóng BHXH theo hợp đồng lao động ở công ty tư nhân như Bạn đề nghị.


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn