Cán bộ xã trên 60 tuổi có tham gia BHXH?

Ngày hỏi:14/04/2016
Ông Nguyễn Ngọc Vỹ (tỉnh Quảng Trị) hỏi: Trường hợp cán bộ không chuyên trách cấp xã đã trên 60 tuổi có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điểm i, Khoản 1, Điều 2 Luật BHXH năm 2014, Công văn số 60/LĐTBXH-BHXH ngày 7/1/2016 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc vướng mắc trong thực hiện chế độ BHXH đối với người lao động thì đối với người lao động khi đủ 60 tuổi chưa nghỉ việc hưởng BHXH mà tiếp tục làm việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, người lao động và người sử dụng lao động phải đóng BHXH theo quy định.

      Như vậy, trường hợp cán bộ không chuyên trách cấp xã đã trên 60 tuổi chưa nghỉ việc hưởng BHXH mà vẫn tiếp tục công tác thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

      Theo Chinhphu.vn


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tham gia bảo hiểm xã hội
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn