Căn cứ xác định đối tượng hưởng BHYT cựu chiến binh

Ngày hỏi:29/05/2019

Tôi nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, tôi đi dạy học. Tháng 10/2017, tôi nghỉ hưu, mã BHYT của tôi ký hiệu HT3. Tôi tham gia hội Cựu chiến binh từ năm 1996 đến nay. Xin hỏi, tôi có được chuyển sang BHYT hưởng mức 100% chi phí không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 4 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30/4/1975 được hưởng 100% trong phạm vi mức hưởng bao gồm:

      - Quân nhân, công nhân viên quốc phòng đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

      - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân viên quốc phòng trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp (không được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg).

      - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc đã phục viên, nghỉ hưu hoặc chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.

      - Dân quân, tự vệ đã tham gia chiến đấu, trực tiếp phục vụ chiến đấu sau ngày 30/4/1975 đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg.

      Do ông không cung cấp đầy đủ thông tin nên chúng tôi chưa xác định được ông có thuộc đối tượng cựu chiến binh hay không, ông nên liên hệ với cơ quan BHXH gần nhất để được hướng dẫn cụ thể.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn