Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

Ngày hỏi:28/11/2017

Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Quý Bình, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Vì tính chất công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cho tôi hỏi là có quy định nào hướng dẫn cụ thể về việc cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT không? Nếu có thì văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Rất mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn rất nhiều! (09098***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT được quy định tại Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành như sau:

      1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng

      1.1. Thành phần hồ sơ: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      1.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

      2.1. Thành phần hồ sơ

      a) Người tham gia

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

      b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

      2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      3. Ghi xác nhận thời gian đóng BHXH cho người tham gia được cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH và điều chỉnh làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trước năm 1995

      3.1. Thành phần hồ sơ

      a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 -TS).

      b) Hồ sơ kèm theo (Mục 1, 2 Phụ lục 01).

      3.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

      4.1. Thành phần hồ sơ

      a) Người tham gia

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

      b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

      4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      Trên đây là nội dung quy định về việc cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn