Cấp thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi thuộc diện tạm trú

Ngày hỏi:09/11/2012

Cấp thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi thuộc diện tạm trú?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 17 Luật BHYT quy định UBND xã, phường, thị trấn nơi trẻ em cư trú (bao gồm thường trú và tạm trú) có trách nhiệm lập danh sách và đề nghị cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi. Do vậy, trẻ cư trú ở đâu thì được cấp thẻ BHYT ở đó.

      Để trẻ được cấp thẻ BHYT kịp thời, sau khi sinh trẻ, bố mẹ trẻ phải làm thủ tục đăng kí khai sinh để trẻ được thụ hưởng các chính sách xã hội.

      Trách nhiệm lập danh sách cấp thẻ BHYT thuộc UBND cấp xã và ngành Lao động – Thương binh và Xã hội. Căn cứ danh sách UBND cấp xã lập, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ cấp thẻ cho trẻ.

      Đối với trẻ theo bố mẹ đi khỏi nơi cư trú, để được cấp thẻ, ngoài giấy khai sinh cần thêm giấy đăng kí tạm trú do công an cấp. Khi đó, danh sách trẻ sẽ được lập tại nơi trẻ cư trú và được cấp thẻ BHYT.

      Những trường hợp không khai báo tạm trú dài hạn thì vẫn phải về nơi đăng ký hộ khẩu của bố mẹ để lấy thẻ BHYT.

      Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, tổ chức BHYT phải cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn