Cấy que tránh thai có được hưởng bảo hiểm xã hội không?

Hỏi về việc cấy que tránh thai? Cho tôi hỏi cấy que tránh thai thì có được hưởng BHXH về thực hiện các biện pháp tránh thai không?

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định khi thực hiện các biện pháp tránh thai người lao động được nghỉ việc hưởng BHXH như sau:“ Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa quy định như sau:
      a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;
      b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.”
      Trường hợp cấy que tránh thai Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không có quy định cụ thể ngày nghỉ hưởng BHXH./.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn