Cha, mẹ đã già thì con có thể mua bảo hiểm cho cha, mẹ được không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Tôi ở Tùng lâm, gia đình tôi có 4 người. Tôi có ý định mua bảo hiểm cho cha, mẹ tôi hai người cũng lớn tuổi. Tôi muốn hỏi việc mua bảo hiểm bắt buộc phải chính người đó mua hay người thân như tôi có thể mua cho cha, mẹ mình? Hợp đồng bảo hiểm con người.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2b Điều 31 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

      - Bên mua bảo hiểm chỉ có thể mua bảo hiểm cho những người sau đây:

      - Bản thân bên mua bảo hiểm;

      - Vợ, chồng, con, cha, mẹ của bên mua bảo hiểm.

      Như vậy, có thể thấy trong trường hợp trên thì con có thể mua bảo hiểm cha, mẹ theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn