Chậm báo có việc để hưởng trợ cấp thất nghiệp có bị phạt không?

Ngày hỏi:19/12/2019

Hiện em đã ký xác nhận hưởng trợ cấp thất nghiệp ngày 11/12/2019, nhưng đến ngày 13/12/2019 em nhận được thông tin là công ty đóng bảo hiểm cho em từ đầu tháng 12, và cùng ngày 13/12 em đã gọi điện đến trung tâm hỗ trợ việc làm báo hủy hưởng trợ cấp thất nghiệp, vậy em có bị phạt báo muộn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 quy định các trường hợp chấm dứt nhận trợ cấp thất nghiệp, cụ thể như sau:

      - Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

      - Tìm được việc làm;

      - Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

      - Hưởng lương hưu hằng tháng;

      - Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

      - Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

      - Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

      - Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

      - Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

      - Chết;

      - Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Bị tòa án tuyên bố mất tích;

      - Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

      Như vậy, khi bạn có công việc mới thì trợ cấp thất nghiệp của bạn sẽ bị chấm dứt theo quy định, và thời gian đóng BHTN trước đó sẽ được bảo lưu để làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện.

      Mặt khác, Điểm b Khoản 2 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có việc mà không thông báo cho Trung Tâm việc làm thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Ngoài ra, buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm.

      Do bạn không cung cấp thời gian bạn có việc làm là thời gian nào nên chúng thôi không thể kết luận hành vi thông báo muộn của bạn có bị phạt hay không.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn