Chế độ bảo hiểm TNLĐ, BNN đối với lao động nước ngoài giao kết HĐLĐ với nhiều người sử dụng lao động

Ngày hỏi:01/12/2018

Xin cho hỏi nếu người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động khác nhau tại Việt Nam thì chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với những người lao động nước ngoài này sẽ được giải quyết như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 9 Điều 8 Nghị định 143/2018/NĐ-CP, Điều 53 củaLuật an toàn vệ sinh lao động 2015 và Điều 5 Nghị định 37/2016/NĐ-CP thì chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam (người lao động) giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động được quy định cụ thể như sau:

    - Hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng hoặc một lần được tính trên cơ sở tổng các mức tiền lương làm căn cứ đóng vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của tất cả các hợp đồng lao động tại thời Điểm xảy ra tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nhưng không quá mức tối đa theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội.

    - Chế độ hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề nghiệp; khám bệnh, chữa bệnh nghề nghiệp; huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động và phục hồi chức năng lao động quy định tại Nghị định này và các chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn