Chế độ BHXH, BHYT đối với lao động bán thời gian

Ngày hỏi:01/12/2015

Doanh nghiệp muốn ký hợp đồng làm việc bán thời gian (5 giờ/1 ngày) với người lao động trong thời hạn 5 tháng. Vậy doanh nghiệp có phải mua BHXH, BHYT không? Chế độ nghỉ phép, chế độ trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng đối với những người lao động này như thế nào?

    Nội dung này được Luật sư Cao Thế Luận tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Khoản 3 Điều 34 Bộ luật lao động năm 2012 thì “ Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động làm việc trọn thời gian, quyền bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn lao động, vệ sinh lao động.”

      Như vậy trong trường hợp này doanh nghiệp vẫn phải mua BHXH, BHYT và người lao động vẫn được hưởng các chế độ, nghỉ phép, chế độ trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng như đối với lao động làm trọn thời gian.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn