Chế độ BHXH một lần với lực lượng Công an nhân dân

Ngày hỏi:01/03/2019

Tôi công tác trong lực lượng công an từ năm 2007, tính đến nay đã được 11 năm 5 tháng, nay đã xuất ngũ. Tôi muốn lãnh BHXH một lần và không muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện. Xin hỏi, chế độ thanh toán tiền BHXH một lần cho tôi như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Minh Tùng - tung*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định 33/2016/NĐ-CP về mức nhận bảo hiểm xã hội một lần đối với lực lượng công an nhân dân:

      Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

      - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

      - 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 16 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH thì:

      Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn đã công tác trong lực lượng công an được 11 năm 5 tháng. Bạn đã xuất ngũ và muốn lãnh bảo hiểm xã hội một lần, không muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Theo quy định trên đây thì thời gian để tính bảo hiểm xã hội một lần của bạn là 11 năm 6 tháng. Mưc hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn như sau:

      - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

      - 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

      Theo quy định tại Điều 18 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH về mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu hoặc phục viên, xuất ngũ, thôi việc được thực hiện như sau:

      1. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm (60 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      60 tháng

      2. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 năm (72 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      72 tháng

      3. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 8 năm (96 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      96 tháng

      4. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm (120 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      120 tháng

      5. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm (180 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      180 tháng

      6. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm (240 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

      240 tháng

      7. Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi:

      Mbqtl =

      Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc

      Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

      Trong đó: Mbqtl là mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn đã tham gia lực lượng công an nhân dân từ năm 2007. Như vậy mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn là bình quân mức lương 10 năm trước khi xuất ngũ.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn