Chế độ BHYT đối với người hưởng chế độ TNLĐ thương tật 91%

hiện nay tôi đang hưởng chế độ TNLĐ với tỷ lệ thương tật là 91% khi đi khám chữa bệnh vẫn phải chi trả 20% viện phí, mã thẻ BHYT là TB4140900205002 vừa rồi tôi đi khám bệnh thì thấy các nhân viên y tế nói rằng "sao thẻ lại là TB4 mà không phải là TB2 khi mất tới 91% "vậy tôi xin hỏi nhân viên y tế nói như vậy đúng hay sai? người hưởng chế độ thương tật có người phục vụ như tôi khi đi khám chữa bệnh có phải đồng chi trả viện phí hay không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Sơn La tư vấn như sau:

    • Theo Luật số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật BHYT tại Điều 12 quy định về đối tượng tham gia BHYT và Điều 22 quy định về mức hưởng BHYT: đối tượng tai nạn lao động thuộc nhóm do tổ chức Bảo hiểm xã hội đóng và hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh. Theo Điểm b Khoản 1 và Điểm d Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 1351 ngày 16/11/2015 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT: đối tượng tai nạn lao động có mã đối tượng là TB và mã quyền lợi hưởng là 4, do đó mã thẻ BHYT đã cấp cho bạn là đúng: TB4140900205002. Hiện nay chưa có văn bản hướng dẫn đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT đối với đối tượng tai nạn lao động có tỷ lệ thương tật cao, do đó khi đi khám, chữa bệnh bạn vẫn phải chi trả 20% viện phí


    Nguồn:

    BHXH Sơn La
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn