chế độ con dưới 12 tháng tuổi

Ngày hỏi:21/06/2016

tôi có 1 câu hỏi muốn được BHXH tư vấn giúp tôi hiện tại tôi đang là giáo viên mầm non tôi xin nghỉ hậu sản từ ngày 4/5/2015,ngày 20/5/2015 tôi sinh em bé.đến ngày 4/11/2015 tôi bắt đầu quay trở lại làm việc theo đúng chế độ nghỉ 6 tháng. và bắt đầu được hưởng chế độ con dưới 12 tháng là được về 60p/ 1 ngày.vậy cho tôi hỏi thời gian tinh chế độ con dưới 12 tháng được tính từ ngày tôi bắt đầu xin nghỉ hậu sản là ngày 4/5/2015 hay từ ngày con tôi sinh con ra là 20/5/2015 ? rất mong nhận được câu trả lời sớm của BHXH. tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

  • Điều 155 Bộ luật Lao động quy định trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Như vậy, khi trở lại làm việc sau thời gian nghỉ Chế độ thai sản thì mỗi ngày làm việc bà được nghỉ ngày 60 phút cho đến khi con đủ 12 tháng tuổi./.


Nguồn:

BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn