Chế độ của thương binh bị mất tích

Trường hợp thương binh bị tâm thần, bỏ nhà đi lang thang, mất tích nhiều năm nay thì có tiếp tục được hưởng chế độ thương tật không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Khoản 4 Điều 44 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29/6/2005của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội thì: Người có công với cách mạng đang hưởng chế độ ưu đãi mà mất tích thì bị tạm đình chỉ chế độ ưu đãi. Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố (hoặc Giám đốc Sở LĐ-TB&XH tỉnh, thành phố được uỷ quyền) ra quyết định tạm đình chỉ hưởng chế độ ưu đãi kể từ ngày mất tích theo quyết định của Toà án.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn