Chế độ nghỉ hưu với người từng có thời gian tham gia quân ngũ

Ngày hỏi:25/04/2017

Bạn đọc có số điện thoại 0985536xxx hỏi về chế độ nghỉ hưu với người từng có thời gian tham gia quân ngũ?

    Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

    • Chế độ nghỉ hưu với người từng có thời gian tham gia quân ngũ
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1 tháng 1 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

      Việc tính thời gian công tác trước ngày 1 tháng 1 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1 tháng 1 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân.

      Vì vậy, bạn cần tìm hiều thêm quy định về tính thời gian công tác trước ngày 1 tháng 1 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn