Chế độ nghỉ thai sản

Tôi đang công tác tại Cty CP thủy sản Bình Định, đã đóng BHXH,BHYT,BHTN đầy đủ từ năm 2010 đến nay, Ngày 31/12/2012 tôi đã sinh con, xin cho Tôi hỏi: Như vậy thì tôi có được hưởng Chế độ thai sản theo Quy định mới là 6 tháng hay ko?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Bình Định tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012, lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

    Điểm b khoản 2 Điều 240 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

    Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực (từ 1-5-2013), mà đến ngày 1-5-2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 (thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH là bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường) thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012.

    Như vậy nếu đến ngày 1-5-2013 mà bạn vẫn còn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH, thì thời gian bạn nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 đương nhiên là 6 tháng.


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội Tỉnh Bình Định
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
Nghỉ thai sản
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn